Trước đối thủ không được đánh giá quá cao, huấn luyện viên Phạm Tuấn Kiệt không tung đội hình mạnh nhất ngay từ đầu để giữ sức cho các trụ cột như Trần Thị Thanh Thúy hay Nguyễn Thị Bích Tuyền. Cặp phụ công Đinh Thị Trà Giang và Phạm Thị Hiền, libero Nguyễn Khánh Đang, chuyền hai Đoàn Thị Lâm Oanh, chủ công Trần Tú Linh cùng các gương mặt trẻ như Nguyễn Trà My, Vi Thị Như Quỳnh được trao cơ hội cọ xát từ sớm.
Đội tuyển Việt Nam thi đấu lấn lướt và nhanh chóng tạo ra cách biệt lớn ở nửa đầu set đấu thứ nhất. Đối thủ không quá mạnh giúp thầy trò huấn luyện viên Nguyễn Tuấn Kiệt có cơ hội thử nghiệm nhiều miếng đánh chiến thuật khác nhau. Nửa sau của set 1, chiến lược gia sinh năm 1976 tung vào sân chuyền hai Võ Thị Kim Thoa và đối chuyền Nguyễn Thị Bích Tuyền. Đối chuyền đến từ LP Bank Ninh Bình đánh dấu màn trở lại đội tuyển quốc gia khi liên tục ghi điểm với những cú đập bóng như “búa bổ”. Set 1 kết thúc với phần thắng 25-13 cho các cô gái Việt Nam.
Sang set 2, các nữ vận động viên Hồng Kông (Trung Quốc) đã thi đấu tốt hơn so với set 1 nhưng cũng chỉ chạm đến điểm số 17. Đội tuyển Việt Nam vẫn thi đấu với đội hình phụ ở nửa đầu set đấu và sớm tạo ra được cách biệt lớn trước đối thủ. Những nỗ lực của các cô gái Hồng Kông (Trung Quốc) giúp họ có thời điểm đã rút ngắn khoảng cách xuống còn 17-20 nhưng sự trở lại của Hoàng Thị Kiều Trinh và Nguyễn Thị Bích Tuyền đã dập tắt mọi hi vọng của đối thủ. Đội tuyển Việt Nam ghi 5 điểm liên tiếp để kết thúc set 2 với tỉ số 25-17.
Huấn luyện viên Nguyễn Tuấn Kiệt quyết định cho các gương mặt ở đội hình chính thi đấu ở set 3. Đáng chú ý, đội trưởng Trần Thị Thanh Thúy vẫn được cho nghỉ do chưa bình phục hoàn toàn chấn thương gặp phải tại giải bóng chuyền Cup VTV9 – Bình Điền vừa qua. Đội tuyển Hồng Kông (Trung Quốc) bất ngờ tạo ra thế trận giằng co ở giai đoạn đầu set đấu và thậm chí đã có thời điểm vươn lên dẫn trước. Tuy nhiên, các cô gái Việt Nam nhanh chóng tìm lại nhịp độ thi đấu và ghi những điểm số liên tiếp để giành chiến thắng 25-16, qua đó giành chiến thắng chung cuộc 3-0.
![]() |
Niềm vui của các cô gái Việt Nam. – Ảnh: AVC. |