Giải đấu được tổ chức với mong muốn góp phần đẩy mạnh phong trào thể dục thể thao, phát hiện và bồi dưỡng tài năng bóng đá trẻ cho tỉnh Điện Biên nói riêng và khu vực Tây Bắc nói chung; góp phần nâng cao sức khỏe, rèn luyện thể chất và tinh thần cho các em học sinh dân tộc thiểu số; tạo sân chơi lành mạnh, bổ ích để các em giao lưu, học hỏi và phát triển niềm đam mê bóng đá, tạo sân chơi thể thao bổ ích, sôi động, ý nghĩa trong ngày hè cho học sinh các dân tộc thiểu số, thúc đẩy phong trào tập luyện thể dục thể thao, tăng cường phát triển thể lực, tầm vóc và tình đoàn kết giữa các dân tộc trên địa bàn tỉnh Điện Biên.
Giải đấu dự kiến có sự góp mặt của các đại biểu, khách mời: đồng chí Trương Mỹ Hoa – nguyên Bí thư Trung ương Đảng, nguyên Phó Chủ tịch nước, Chủ tịch Quỹ Học bổng Vừ A Dính, Chủ nhiệm Câu lạc bộ “Vì Hoàng Sa – Trường Sa thân yêu”; lãnh đạo Tỉnh ủy, Uỷ ban nhân dân tỉnh Điện Biên; Ban Biên tập Báo Thiếu niên Tiền phong và Nhi đồng; đại diện các nhà tài trợ; Ban Tổ chức giải; lãnh đạo các Sở, ngành, đoàn thể, địa phương thuộc tỉnh Điện Biên.
Các trận đấu của giải diễn ra từ ngày 8 đến ngày 15/6 tại sân vận động tỉnh Điện Biên. Chín đội bóng đến từ các huyện, thành phố trên địa bàn tỉnh Điện Biên với các cầu thủ là các em thiếu niên dân tộc thiểu số đang học tập, sinh sống trên địa bàn tỉnh Điện Biên có độ tuổi từ 13-15 tuổi (sinh năm 2009-2011): thành phố Điện Biên Phủ 1, thành phố Điện Biên Phủ 2, huyện Điện Biên 1, huyện Điện Biên 2, thị xã Mường Lay, huyện Tủa Chùa, huyện Tuần Giáo, huyện Mường Ảng, Điện Biên Đông.
Các đội bóng được chia làm 2 bảng đấu vòng tròn chọn 2 đội nhất, nhì mỗi bảng vào đấu chéo ở bán kết theo luật bóng đá 7 người do Cục Thể dục-Thể thao ban hành.
![]() |
Ban tổ chức giới thiệu áo thi đấu của các đội tham dự. |