Nhà máy được ví như chiếc máy hút bụi lớn nhất thế giới – được thiết kế để hút CO2 từ không khí – mới đây đã đi vào hoạt động ở Iceland.
Đây vẫn được coi một cột mốc quan trọng đối với một công nghệ non trẻ rất có thể sẽ là chìa khóa để giải quyết khủng hoảng khí hậu.
Nhà máy có tên là Mammoth được thiết kế theo dạng module với 72 thiết bị thu giữ khí carbon – có thể xếp chồng lên nhau và di chuyển xung quanh dễ dàng.
Thu giữ CO2 trực tiếp là công nghệ được thiết kế để hút khí và lọc carbon bằng hóa chất. Sau đó, carbon được chôn sâu dưới lòng đất, tái sử dụng hoặc biến đổi thành sản phẩm rắn được lưu trữ bền vững. Đây là quy trình do công ty Carbfix của Iceland phát triển.
Bà Sandra Snaebjornsdottir – nhà khoa học trưởng của công ty Carbfix – cho biết: “Chúng tôi truyền CO2 có khả năng tan trong nước – hiểu đơn giản là như nước có ga vậy – xuống lòng đất có loại đá chứa nhiều kim loại như canxi, magie và sắt. Và khi CO2 được nén bằng thành dạng lỏng, ngấm vào đá sẽ làm lộ ra phần kim loại. Sau đó, kim loại sẽ kết hợp với CO2 để tạo thành các khoáng chất có màu trắng như thế này”.
![Nhà máy hút CO2 lớn nhất thế giới đi vào hoạt động - Ảnh 1. Nhà máy hút CO2 lớn nhất thế giới đi vào hoạt động - Ảnh 1.](https://vtv1.mediacdn.vn/thumb_w/640/562122370168008704/2024/5/12/12052024-nha-may-hut-co2-2-1715495422128632704906.png)