Tham dự có các đồng chí Ủy viên Trung ương Đảng: Nguyễn Khắc Định, Phó Chủ tịch Quốc hội; Nguyễn Hải Ninh, Bí thư Tỉnh ủy Khánh Hòa; Phạm Đại Dương, Bí thư Tỉnh ủy Phú Yên. Cùng dự có các đồng chí: Nguyễn Tấn Tuân, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Khánh Hòa; Tạ Anh Tuấn, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Phú Yên; Trần Quốc Nam, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Ninh Thuận và lãnh đạo các ban, ngành của 3 địa phương.
Phát biểu tại hội nghị, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Khánh Hòa Nguyễn Tấn Tuân khẳng định: Phú Yên, Khánh Hòa và Ninh Thuận thuộc Tiểu vùng Nam Trung Bộ có vị trí địa lý đặc biệt quan trọng trong phát triển kinh tế biển và các hoạt động kinh tế ven biển như: Kinh tế hàng hải; nuôi trồng, khai thác và chế biến thủy sản; công nghiệp đóng tàu; du lịch biển; ứng dụng khoa học-công nghệ về khai thác và quản lý kinh tế biển; phát triển khu kinh tế, khu công nghiệp tập trung và khu chế xuất ven biển gắn với các khu đô thị ven biển. Đây cũng là cửa ngõ ra biển chính của khu vực Tây Nguyên, kết nối hành lang kinh tế Đông-Tây, có vai trò động lực thúc đẩy sự phát triển chung của khu vực Nam Trung Bộ và Tây Nguyên cũng như cả nước.
Cũng theo đồng chí Nguyễn Tấn Tuân, việc ký kết thỏa thuận hợp tác phát triển kinh tế-xã hội giữa Khánh Hòa, Phú Yên và Ninh Thuận mở ra nhiều cơ hội hợp tác cho các địa phương trên nhiều lĩnh vực; là cầu nối để cộng đồng doanh nghiệp các tỉnh cùng nhau trao đổi, học tập kinh nghiệm, mở rộng thị trường sản xuất kinh doanh và cung cấp dịch vụ. Đồng thời, đây cũng là hoạt động có ý nghĩa quan trọng để các địa phương tiếp tục phát huy truyền thống đoàn kết, giúp đỡ lẫn nhau, hợp tác khai thác hiệu quả tiềm năng, lợi thế của mỗi tỉnh; cùng nhau đồng hành, hội nhập, phát triển vì một vùng Bắc Trung Bộ và duyên hải Trung Bộ mạnh mẽ, năng động và phồn thịnh.
![]() |
Lãnh đạo các tỉnh trao văn bản ký kết. – Ảnh: PHONG NGUYÊN. |