Chiều 28/11, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam tổ chức bế mạc khóa tập huấn nghiệp vụ công tác phụ nữ cho cán bộ Phụ nữ Quân đội nhân dân Lào năm 2023.
![]() |
Đại tá Phùng Thị Phú, Trưởng ban Phụ nữ Quân đội nhân dân Việt Nam trao giấy chứng nhận hoàn thành khóa học cho các cán bộ phụ nữ Quân đội nhân dân Lào. – Ảnh: H.V. |
Phát biểu tại lễ bế mạc khóa tập huấn, Đại tá Phùng Thị Phú, Trưởng ban Phụ nữ Quân đội khẳng định, khóa tập huấn góp phần tăng cường tình đoàn kết hữu nghị, mối quan hệ hợp tác, hiểu biết giữa Phụ nữ Quân đội nhân dân Việt Nam và Phụ nữ Quân đội nhân dân Lào. Khóa tập huấn góp phần bồi dưỡng kỹ năng nghiệp vụ công tác phụ nữ; trao đổi kinh nghiệm xây dựng các mô hình hoạt động nhằm giúp các đồng chí cán bộ chuyên trách công tác phụ nữ của Quân đội nhân dân Lào triển khai có hiệu quả công tác phụ nữ và phong trào phụ nữ. Kết quả thành công của khóa tập huấn thể hiện tình cảm, trách nhiệm, tinh thần đoàn kết, hiểu biết lẫn nhau của phụ nữ quân đội 2 nước, góp phần tô thắm thêm truyền thống đoàn kết hữu nghị đặc biệt, tình cảm gắn bó keo sơn giữa Quân đội và nhân dân 2 nước Việt – Lào anh em.
Thực hiện Kế hoạch hợp tác giữa Bộ Quốc phòng hai nước Việt Nam – Lào năm 2023 và Quyết định của Thủ trưởng Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam về việc phê duyệt Kế hoạch tập huấn nghiệp vụ công tác phụ nữ cho cán bộ phụ nữ Quân đội nhân dân Lào năm 2023; sau một tháng triển khai, tổ chức thực hiện tích cực, khẩn trương đến nay khóa tập huấn đã hoàn thành các nội dung, chương trình đề ra.
Trong thời gian tham gia lớp tập huấn tại Đoàn 871 (Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam), 20 đồng chí cán bộ nòng cốt của Phụ nữ Quân đội nhân dân Lào được tập huấn 10 chuyên đề lý luận về công tác phụ nữ và phong trào phụ nữ trong Quân đội. Các học viên đã chủ động, tích cực học tập, quá trình trao đổi diễn ra sôi nổi, tìm ra những vấn đề tương đồng và những vấn đề mới của công tác Phụ nữ Quân đội hai nước; đúc rút kinh nghiệm, chủ động sáng tạo vận dụng có hiệu quả vào công tác phụ nữ và phong trào phụ nữ Quân đội nhân dân Lào.
![]() |
Đại diện cán bộ phụ nữ Quân đội nhân dân Lào và lãnh đạo Ban Phụ nữ Quân đội nhân dân Việt Nam trao tặng quà lưu niệm. – Ảnh: H.V. |